4.ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก บ้านพญาไพรเล่ามา
ประวัติความเป็นมาของศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านพญาไพรเล่ามา
ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านพญาไพรเล่ามา ตั้งอยู่หมู่ที่ 5 ตำบลเทอดไทย อำเภอแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านพญาไพรเล่ามา เรียกชื่อตามชื่อของหมู่บ้าน ก่อตั้งเมื่อ วันที่ 28 เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2544 โดยชุมชนร่วมกันก่อตั้ง
ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านพญาไพรเล่ามา ก่อตั้งขึ้นเพื่อช่วยเหลือพ่อแม่ผู้ปกครอง ที่ต้องพาบุตรหลานไปไร่ หรือที่ไหนๆ โดยการ เก็บเงินเดือนละ 50 บาท / เดือน/ คน เพื่อใช้เป็นค่าอาหาร และค่าจ้างผู้ดูแลเด็ก
ต่อมากรมพัฒนาชุมชน อำเภอแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย ได้สนับสนุนงบประมาณ ค่าอาหารและเงินเดือนผู้ดูแลเด็ก 2 คน เป็นเวลา 1 เดือนและในปี พ.ศ. 2545 กรมพัฒนาชุมชนได้ถ่ายโดน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กไปอยู่กับองค์การบริหารส่วนตำบลเทอดไทย จนถึงปัจจุบัน
ปัจจุบันศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านพญาไพรเล่ามาเป็นศูนย์ขนาดเล็กมีเด็กอยู่ในความดูแลทั้งหมด 35 คน แยกเป็นชายและหญิง ชาย 18 คน หญิง 17 คน มีบุคลากรทั้งหมด 3 คน มีครูผู้ดูแลเด็ก 1 คน ผู้ช่วยครูผู้ดูแลเด็ก 1 คน แม่ครัว 1 คน
ภาพกิจกรรมศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก
![](./filesAttach/center/1551690074.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690085.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690095.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690109.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690116.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690131.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690145.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690161.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690167.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690178.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690186.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690201.jpg)
![](./filesAttach/center/1551690215.jpg)
ภาพกิจกรรมศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก
![](./filesAttach/center/1551689825.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689834.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689846.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689856.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689871.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689880.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689887.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689902.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689913.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689926.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689936.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689953.jpg)
ภาพกิจกรรมศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก
![](./filesAttach/center/1551689668.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689676.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689685.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689695.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689706.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689714.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689723.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689732.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689745.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689766.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689774.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689781.jpg)
![](./filesAttach/center/1551689790.jpg)
Youtube
*****รอเพิ่มข้อมูล*****